Phuket Neo Photo Club: ช่างภาพรุ่นใหม่, ช่างภาพภูเก็ต, Phuket Photographer.  
PNP Presentation PNP 6 years anniversary::
http://www.phuketneophoto.com/forums/showthread.php?t=12717

กลับไป   Phuket Neo Photo Club: ช่างภาพรุ่นใหม่, ช่างภาพภูเก็ต, Phuket Photographer. > ห้องกิจกรรมรวม > ห้องการเรียนรู้

ห้องการเรียนรู้ เรียนรู้เทคนิค Photoshop เทคนิคการถ่ายภาพ

ตอบกลับ

เครื่องมือหัวข้อ
เก่า 07-20-2009, 03:04 PM
MarkMESU MarkMESU ได้ออฟไลน์
Junior Member

โพสท์: 3
มาตรฐาน ขอถามวิธีการคำนวนพื้นที่ภาพครับ

อยากทราบวิธีการคำนวนพื้นที่การมองเก็นภาพครับ เช่นถ้าใช้เลนส์ 100 มม.ถ่ายจากความสูง 300 เมตร ภาพที่ถ่ายออกมาจะกินพื้นที่กี่ตารางเมตร ดูเหมือนจะง่ายๆแต่จำได้ว่าเคยเรียนมามันคำนวนยากมาก ๆ
ก็ขอรบกวนผู้รู้ด้วนครับ

ปล.กำลังจะไปบินสำรวจน่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างข้อความ
เก่า 07-20-2009, 04:12 PM
รูปส่วนตัว eumhing
eumhing eumhing ได้ออฟไลน์
Senior Member

โพสท์: 2,956
ส่งข้อความทาง MSN ไปยัง eumhing

เรื่องนี้ง่ายมากครับ ถ้าใช้เลนส์ 100 มม. จากพื้นที่ 300 เมตร
ไม่ต้องใช้สูตรไหนให้วุ่นวายครับ ลองเล็งจากช่องมองภาพ แล้วก็ถ่ายออกมาดูได้เลย
ผมว่าถ้าคุณลงทุนขึ้นเฮลิคอปเตอร์หรือเครื่องบินไปถ่ ายแล้วล่ะก็
ย่อมไม่ได้บินอยู่ระดับความสูงเดียวเป็นแน่ อาจมีเปลี่ยนแปลงบ้าง
ซึ่่งเลนส์ 100 มม. ผมมองว่าอาจไม่สะดวกนัก เพราะขาดความคล่องตัว
ถ้าเป็นผมอาจจะติดเลนส์ 70-300 ไปแทน เพราะว่า มันสามารถซูมได้
ทีนี่ระยะความสูงก็จะมีผลเล็กน้อยเท่านั้น เพราะเลนส์สามารถซูมเข้าใกล้ไกล
ได้ตามต้องการแล้ว ที่เหลือก็แค่ถือกล้องให้นิ่งและถ่ายภาพให้ได้เท่านั ้นเองครับ
ส่วนทฤษฏีผมว่าไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ คิดไปให้ปวดหัว
เพราะผมเคยลองถ่ายจากเครื่องบินแล้ว เอฟ 3.5 กว้างสุดก็ยังชัด
เอฟ 8 ก็ยังชัด แทบไม่ต่างกัน ต่างกันแค่ขอบของภาพเล็กน้อยครับ
แต่ตัวผมชอบใช้เลนส์ 28-105 กับ 70-300 ครับ เพราะครบช่วง
ถ่ายมุมกว้างก็ได้ เจาะก็ได้ ครบถ้วนครับ

ลองดูนะครับ ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพ
เก่า 07-22-2009, 12:24 PM
รูปส่วนตัว ACRO
ACRO ACRO ได้ออฟไลน์
Moderator

โพสท์: 4,248

เข้าใจว่าน่าจะมีสูตรคำนวณนะ แต่คงซับซ้อนมาก เพราะเกี่ยวข้องกับหลายปัจจัย
มีวิธีง่าย ๆ คือ ถ่ายลงมาที่ด้านล่างก่อน 1 ภาพ เลือกพื้นที่ที่มีสเกลวัดชัดเจน เช่น สนามฟุตบอล อาคาร เพราะการจะหาพื้นที่ได้นั้นต้องมีค่าสเกลมาตรฐานที่ต ้องนำมาใช้อ้างอิงได้
(ระวังเรื่ององศาของการบันทึกภาพด้วยครับ เพราะบันทึกแต่ละครั้งองศาที่ตกกระทบกับพื้นผิวมีองศ าไม่เท่ากัน ดังนั้นจะทำให้ยุ่งยากต่อการคำนวณพื้นที่ภายหลังได้ แต่หากทราบองศาหรือมุมเอียงในการบันทึกภาพ เราก็สามารถนำค่าองศามาหักลบจากสูตรได้ครับ หากไม่ต้องการยุ่งยากก็ถ่ายที่มุม 90 องศา นอกจากนั้นต้องระวังเรื่อง paralex หรือความโค้งของพื้นผิวโลกด้วยครับ) จากนั้นจดบันทึกระยะและช่วงของเลนส์ครับ แนะนำให้ทำหลาย ๆ ระยะ และหลาย ๆ ช่วงของเลนส์เพื่อที่นำมาทำ standard curve (หากเราทำเป็น standard curve ไว้ เราสามารถนำมาหาสมการพื้นที่ได้ตลอดไปเลยครับ) นำภาพที่ได้มาเข้าคอม แล้วใช้โปรแกรมคำนวณพื้นที่ภาพมาคำนวณ โดยใช้การคาริเบทในโปรแกรมจากสเกลในภาพที่ถ่ายเพื่อใ ช้อ้างอิง (สนามบอล หรืออาคาร) ครับ สำหรับตัวโปรแกรมคำนวณหาพื้นที่ของภาพมีหลากหลายโปรแ กรมครับ เข้าใจว่าที่กลุ่มสัตว์ทะเลหายากน่าจะมีนะครับ หากไม่มีก็ไปยืมจากกลุ่มนิเวศก็ได้ครับ
ลองถามพี่ kk ดูสิครับ น่าจะรู้นะ หรือ ไม่ก็พี่นิพนธ์ ก็ได้ครับ . . .

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ACRO : 07-22-2009 เมื่อ 12:48 PM.
ตอบพร้อมอ้างข้อความ
ตอบกลับ

เครื่องมือหัวข้อ